MKURUGENZI
WA UCHAGUZI
AKABIDHIWA
OFISI




UBORESHAJI WA DAFTARI

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Kwa mujibu wa Kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa
ya Uchaguzi,

Sura ya 343 na Kifungu cha 21(5) cha Sheria ya
Uchaguzi ya Serikali

za Mitaaq, Sura ya 292, Tume inatakiwa kuboresha
Daftari la Kudumu

la Wapiga Kura mara mbili kati ya Uchaguzi Mkuu
uliomalizika na

unaofuata. Wanaohusika katika zoezi hili ni wananchi
ambao: -

(i) Wametimiza umri wa miaka 18 na kuendelea
ambao

hawakuandikishwa hapo awali;

(i) Watakaotimiza miaka 18 wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka

2020;

(i) Waliojiandikisha awali na wamehama Kata au
Jimbo moja

kwenda jingine;

(iv) Waliokosa sifa mfano wale waliofariki
kuondolewa katika

Daftari;

(v) Wenye taarifa zilizokosewa wakati wa
uandikishaiji; na

(vi) Waliopoteza au kadi zao kuharibika.
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Mkurugenzi wa
Uchaguzi akabidhiwa

Ofisi

Na Mwandishi wetu
)

M kurugenzi wa Uchaguzi

wa Tume ya Taifa ya

Uchaguzi Bw. Ramadhani
Kailima. amekabidhiwa ofisi na
aliyekuwa Mkurugenzi wa Uchaguzi
wa tume hiyo Dkt. Mahera Wilson
Charles ambaye sasa ni Naibu
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
anayeshughulikia Afya.

Hafla hiyo ya makabidhiano
imefanyika Makao Makuu ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi yaliyopo

Machi, 2023.

Makabidhiano hayo yamefanyika
kufuatia, Rais Samia  Suluhu
Hassan kufanya mabadiliko ya
Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi tarehe 26 Februari,2023
kwa kumteua Bw. Kailima kushika
wadhifa huo, huku Dkt. Mahera
akiteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa anayeshughulikia
Afya.
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wakati

Akizungumza
makabidhiano hayo, Mkurugenzi

wa

wa Uchaguzi, Bw. Ramadhani
Kailima alimshukuru mtangulizi
wake kwa maandalizi aliyoyafanya
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
kuwa shughuli zote za Tume zipo
kwenye ratiba jambo ambalo
litarahisisha utendaji kazi wa ofisi
hiyo.

“Ninashukuru sana na
ninakupongeza Dkt. Mahera kwani
nimekuta mambo yote yapo katika
mpangilio mzuri, hii itasaidia sana

kufanya  kazi” Bw.

Kailima.

amesema

Viongozi hao waliapishwa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe.Samia Suluhu
Hassan kushika nyadhifa zao kwa
nyakati tofauti ambapo Bw.
Kailima aliapishwa Februari 27
mwaoka huu, huku Dkt. Mahera
akiapishwa Machi 11, 2023 katika
lkulu ya Chamwino, Dodoma.
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Majukumu ya Tume
hayaishii kwenye

" Uchaguzi

Na Mwandishi wetu
Y

kurugenzi wa Uchaguzi wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi,

Bw. Ramadhani Kailima
amekutana na watumishi wa
Tume hivi karibuni ikiwa ni mara
yake ya kwanza tangu ateuliwe
kushika wadhifa huo.

Kwenye kikao hicho kilichofanyika

Kailima amewataka watumishi wa

Tume kufanya kazi kwa bidii kwa
kuzingatia kalenda ya Uchaguzi
kwa kuwa majukumu ya Tume ni
mengi na hayaishii  kwenye
Uchaguzi Mkuu.

“Wapo watu hawajui majukumu
ya Tume na utendaiji kazi wake na
wanahoji baada ya Uchaguzi Mkuu
Tume ina kazi gani?” amesema
Kailima.
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Tume hufuata mzunguko wa
uchaguzi ambao umegawanyika
katika awamu tatu ambazo ni
Kabla ya Uchaguzi Mkuu, wakati wa

Uchaguzi Mkuu na baada ya
Uchaguzi Mkuu.

Baadhi ya majukumu
yanayotekelezwa kabla ya
Uchaguzi Mkuu ni pamoja na
kuandaa  bajeti, ratiba  ya

utekelezaji, ununuzi wa vifaa vya
uchaguzi, elimu ya mpiga kurq,
uandikishaji wa wapiga kura na
kuweka wazi daftari la awali.

Aidhaq, majukumu
yanayotekelezwa wakati wa
Uchaguzi ni pamoja na Uteuzi wa
wagombea, Utodji wa Elimu ya
Mpiga Kura, Uratibu wa Kampeni,
Utekelezaji wa Maadili, Usaijili wa

watazamaiji wa uchaguzi,
Uchapishaji na usambazaji wa
Karatasi za Kura, Upigaji Kuraq,

Kuhesabu Kura na Kutangaza
matokeo ya Uchaguzi.

Toleo la Machi, 2023

Vile vile, baadhi ya majukumu
yanayotekelezwa baada ya
Uchaguzi ni pamoja na Ukaguzi wa
vifaa vya uchaguzi kwenye
Halmashauri, Uboreshaji wa Daftari
la Kudumu la Wapiga Kurag,
Maboresho ya Sheria, Tathmini ya
mwenendo wa Uchaguzi na Taarifa
ya Uchaguzi.

Bw. Kailima amesisitiza kwamba
majukumu hayo ya Tume katika
nyakati tofauti za mzunguko wa
uchaguzi ni muhimu yatekelezwe
kwa ufanisi na kuwataka
watumishi  wawajibike kikamilifu
kwenye idara na vitengo vyao.

Mkurugenzi huyo wa Uchaguazi
ameteuliwa na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan tarehe
26/02/2023 na kuapishwa tarehe
27/03/2023  Ikuluy, Chamwino
mkoani Dodoma.
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Tume ya Taifa va Uchaguzi
vashiriki kikao e¢ha ECF

SADC nchini Angola

Na Mwandishi wetu
Y

ikao cha Watendaji Wakuu Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
Kwa Jukwaa la Tume za (ECF-SADC) kilifanyika katika jiji la

Uchaguzi kutoka nchi Luanda nchini Angola kuanzia
wanachama wa Jumuiya vya tarehe 13 hadil7 machi, 2023.




8/14

Kikao hicho ambacho
kiliwashirikisha Watendaji Wakuu
wa Tume za Uchaguzi kutoka nchi
13 wanachama wa Jumuiya ya
Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC) kilihudhuriwa na
Mkurugenzi wa Idara ya Mipango,
Ufuatiliaji na Tathmini wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi Bw. Nassoro
Shemzigwa ambaye alimwakilisha
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume
yad Taifa yad Uchaguzi
Bw.Ramadhani Kailima.

Kwa mujibu wa Bw.Shemzigwa,
watendaji wakuu wa Tume za
Uchaguzi kutoka nchi wanachama
wa ECF-SADC kutoka nchi za
Lesotho na Mauritius ndiyo ambao
hawakuweza kushiriki kikao hicho.

Bw. Shemzigwa ameongeza kuwad
kikao hicho pamoja na kupokea na
kujadili taarifa mbalimbali
zinazohusu jumuiya ya ECF SADC
ikiwemo taarifa ya maandalizi ya
maadhimisho ya miaka 25 ya
Jumuiya hiyo, pia watendaji hao
wakuu walipata fursa ya kupitia
kijitabu cha Kanuni za Usimamizi,
Ufuatiliaji na  Utazamaji  wa
Uchaguzi katika Nchi za Ukanda wa
Kusini mwa Afrika.

Mbali na kushiriki mikutano na
vikao mbalimbali na shughuli za
Jukwaa hilo, Tume ya Taifa ya
Uchaguzi inanufaika na fursa
nyingine zinazotolewa na jukwaa
hilo zikivemo mafunzo mbalimbali
ya muda mrefu na mfupi katika

Toleo la Machi, 2023
masuala ya uendeshaji na
usimamizi wa uchaguzi.

Jukwaa la Tume za Uchaguzi za
nchi wanachama wa Jumuiya ya
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika

(ECF-SADC) ni taasisi huru
ambayo ingjumuisha tume za
uchaguzi 15 kutoka nchi 14
wanachama wa Jumuiya ya

Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC).

Mbali na Tanzania ambayo
inawakilishwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi na Tume ya Uchaguzi ya

Zanzibar, tume za uchaguzi
nyingine ni kutoka nchi za Angola,
Malawi, Ushelisheli, Zambia,

Zimbabwe, Botswana, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, Msumbiji,
Namibia, Afrika Kusini, Eswatini,
Lesotho na Mauritius.



Wanawake NEC Watoa

Isanga

Na Mwandishi wetu
Y

atumishi wanawake wa
Tume vya Taifa ya
Uchaguzi wametoa
msaada wa vifaa mbalimbali kwa
ajili ya kuwasaidia wafungwa na

Msaada Gereza Kuu

mahabusu waliopo katika Gereza
kuu la Isanga lililopo Jijini Dodoma.

Msaada huo ulikabidhiwa Alhamis
Machi 2,2023 ikiwa ni maandalizi ya
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kuelekea maadhimisho ya Siku ya
Wanawake  Duniani  ambayo
ilifanyika machi 8, 2023.

Mwenyekiti wa wanawake Tawi la
TUGHE kutoka Tume ya Taifa ya
Uchaguzi Bi.Nuwia Sultan
amesema  kuwa  wamefanya
matendo hayo ya huruma kama
Ishara yad Upendo na
kuwakumbuka  wanawake na
watoto waliopo Magerezani.

“Matendo haya hatujafanya sisi tu
tuliofika hapa, lakini pia kuna
wenzetu ambao tumewaacha
ofisini wakiwemo akina baba nao
wameshiriki, tumeleta vitu kwa aqjili
ya watoto na wakina mama, kwa
hiyo tunaomba vifaa hivi viwafikie
walengwa kwa sababu hiki ni
kipindi kitakatifu kwa pande zote
mbili,” amesema Bi.Nuwia.

Vifaa hivyo ambavyo vina thamani
ya shilingi 880,000 ni pamoja na
taulo za kike, nepi kwa dijili ya
watoto, mafuta ya kupaka, sabuni,
miswaki na dawa za meno na

katoni za maiji.

Toleo la Machi, 2023

Mbali na kukabidhi vifaa hivyo,
wanawake hao kutoka Tume ya
Taifa ya Uchaguzi
walichangishana na kufanikiwa
kuwalipia faini ya shilingi 515,000
wafungwa  wawili  wanawake
waliokuwa wakitumikia adhabu
zao za vifungo katika Gereza hilo
baada ya kuwatembelea na
kubaini changamoto zilizokuwa
zikiwakabili ikiwa ni pamoja na
mfungwa mmojawadpo kuishi na
mtoto mdogo gerezani hapo.

Akizungumza mara baada ya
kupokea vifaa hivyo  Kaimu
Msimamizi wa Idara ya Wanawake
katika gereza hilo Mrakibu Msaidizi

wa Magereza  Yusta Lligazio
amewashukuru wanawake hao
kwa jinsi  walivyoguswa  na
changamoto zinazowakabili
wafungwa na mahabusu  wa

gereza kuu vla Isanga hususani
wanawake na watoto wachanga
ambao wamelazimika kuishi huko
Nna wazazi Wao.
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L3
T
i

Kamba NEC

yaiuka

kidedea tamasha la
michezo la Ukaguzi

Na Mwandishi wetu
Y

T amasha la Michezo

lilloandaliwa na Ofisi ya

Taifa ya Ukaguzi na
kushirikisha timu kutoka taasisi 6 za
Serikali  zilizopo jiji Dodoma
limefana kwa kufanyika kwa
michezo mbalimbali  ukiwemo
mchezo wa  kuvuta  kamba
ambapo timu kutoka Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) iliibuka
kidedea na kushinda kikombe
katika mchezo huo.

Katika Tamasha hilo la kusisimug,
Timu ya kamba ya NEC wanaume
ilipata ushindi huo baada ya
kuwavuta kwa mivuto miwili Timu
ya kamba ya Ofisi ya Taifa ya
Ukaguzi, huku pia ikimshuhudia
mchezaji Josephine Mchalange
kutoka Timu ya kukimbiza kuku
wanawake ya NEC akifanikiwa
kumdaka  Jogoo  waliyekuwa
wakimfukuza.
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Katika Mpira wa Miguu NEC
hawakufurukuta mbele ya Makao
Makuu Jogging ya Dodoma baada
ya kuwatupa nje kwa mikwaju ya
penati ambapo katika mchezo wa
fainali timu ya Makao Makuu
ilikutana na Ukaguzi na Makao
Makuu kushinda mchezo katika
tamasha hilo.

Katika mchezo wa Mpira wa
Netiboli timu ya Ukaguzi ililbuka
kidedea baada ya kuzitandika bila
huruma timu za Wizara ya Afya na
Madini.

Mapema akizungumza wakati wa
ufunguzi wa bonanza hilo, Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
Bw. Charles Kichere amewataka
watumishi wa umma wakiwemo
wa Ofisi yake kujenga mazoea ya
kushiriki kwenye michezo kwani ni

Toleo la Machi, 2023

tiba isiyo na gharama hasa kwa
magonjwa yasiyo ya kuambukiza.

Amesema kwa kufanya hivyo
wanaipunguzia Serikali mzigo wa
kuhudumia wagonjwa na ndiyo
maana katika kulinda afya za
watumishi ofisi ya Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali pamoja na
kutumia muda mwingi kuandika
taarifa wakiwa ofisini wameweka
utaratibu wa kutoka nje na kufanya
mMazoezi mara baada ya kazi.

Mbali na watumishi wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) taasisi
nyingine zilizoshiriki Bonanza hilo ni
pamoja na Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF;, Wakala wa
Barabara (Tanroads), Ofisi ya Rais
lkulu na Wizara ya Afya.
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SHAIRI

Hongera Tume

Na Mwandishi wetu
Y

Tume yetu ya taifa, ya uchaguzi nchini,
Imejipatia sifa, wengi wanaithamini,
Hutuma nyingi arafa, kusifia umakini,
Hongera kwa watendaji, chaguzi kusimamia,

Ona yake majukumu, tume inavyoyatenda,
Hata yale ya awamu, huyafanya bila inda,
Sheria huziheshimu, katika kazi kutenda,
Hongera kwa watendaji, chaguzi kusimamia,

Tangu kwake kuanzishwa, mwezi ule januari,
Mwaka tisini na tatu, malengo hayakufichwa,
Wala kufanya kiburi, wadau kukarahishwa,
Hongera tume hongera, kwa kazi zenu nzuri,

Wengi walishirikishwa, chaguzi zilizopita,
Washindi waliapishwa, bila hata ya kusita,
Haikutumika rushwa, ya pesa wala kashata,
Hongera tume hongera, amani kuidumisha,

Inasimamia haki, kuendesha uchaguzi,
Haizui taharuki, wala kufanya ajizi,

Kwa yoyote mshiriki, kila jambo kwa uwazi,
Hongera tume hongera, kwa umakini wa kazi,

Kwenye yake majukumu, yote yaliyo muhimu,
Huyafanya kwa nidhamu, bila haki kudhulumu,
Vikao vyote muhimu, vinafanyika kwa zamu,
Hongera tume hongera, kuyalinda maadili,

Vyama huvishirikisha, hima kwa kila hatua,
Mikutano huitisha, migogoro kutatua,
Kasoro kuziondosha, zile wallizo ibug,
Hongera tume hongera, kwa kazi zenu nzuri,

Tume imeleta haki, usawa kwa kila chama,
Imejenga urafiki, kuondoa uhasama,

Vyama vyote hushiriki, kwa amani na salama.
Hongera tume hongera, kwa kazi zenu nzuri,

Ikifikia wakati, wa uchaguzi nchini,

Huipanga mikakati, kwa weledi na makini,
Huunda pia kamati, kwa kutumia kanuni,
Hongera tume hongera, kwa kudumisha amani,

Na makundi maalumu, nyuma hayakubakia,
Yamepewa umuhimu, popote kuyafikia,
Hata ikiwa kwa zamu, ujumbe kuwatumia,
Hongera tume hongera, wadau kushirikisha,

Jamii za wafugaiji, na wavuvi madagoni,
Kando ya mto rufiji, wote wawemo kundini,
Hata wale wa ujiji, wafike mikutanoni,
Hongera tume hongera, wadau kuwafikia,

Kwa hapa nilipofika, naweka chini kalamu,
Wakati ukishafika, tupeane majukumu,
Tuyatende kwa shirika, maadili kuheshimu,
Hongera tume hongera, kwa kazi zenu nzuri.
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Makao Makuu Dodoma,
5 Barabara ya Uchaguzi,
41107 Njedengwa,
Uchaguzi House,

Anuani: S.L.P 358, Dodoma
Namba ya simu: +255 26 2962345-8
Nukushi: +255 26 2962348
Barua pepe: Uchaguzi@nec.go.tz

@ www.nec.go.tz tumeyauchaguzi_tanzania
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